
Dkt.Kusiluka ataja Maeneo 10 Kuimarisha Serikali Mtandao

KATIBU Mkuu Kiongozi, Balozi Dkt. Moses Kusiluka, ametaja maeneo 10 ya
kuzingatia ili kuimarisha utekelezaji wa jitihada za serikali Mtandao zitakazo
boresha zaidi utendaji kazi katika taasisi za umma na utoaji wa huduma kwa
wananchi.

Dkt Kusiluka amesema hayo wakati akifungua Kikao Kazi cha Sita cha Serikali
Mtandao Februari 17, 2026 kilichoandaliwa na Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-
GA) jijini
Arusha.

Dkt. Kusiluka amesema, mafanikio ya utekelezaji wa Dira ya Maendeleo 2050
yanategemea kwa kiasi kikubwa uwekezaji na usimamizi madhubuti wa TEHAMA.

Maeneo ya Kuzingatia

Alitaja maeneo hayo kuwa ni Matumizi salama, jumuishi na yenye tija ya
TEHAMA; Kuzingatia Sheria ya Serikali Mtandao ya Mwaka 2019; Kuendeleza
ubunifu wa ndani; Kuwekeza katika mafunzo endelevu kwa watumishi; Kudhibiti



matishio ya usalama mtandaoni; Kubiasharisha bunifu za kiteknolojia; Kuimarisha
usimamizi wa miradi ya TEHAMA Serikalini; Mifumo ya TEHAMA ya Serikali
kusomana; Kulinda taarifa binafsi na rasilimali za taifa pamoja na Kushirikiana na
taasisi za elimu ya juu katika tafiti na ubunifu.

Alisisitiza kuwa, wataalamu wa TEHAMA wanapaswa kuhakikisha mifumo
wanayobuni na kuisimamia inalinda maslahi ya taifa na usalama wa nchi. Aidha,
amesema Serikali ya Awamu ya Sita chini ya Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan
imeweka TEHAMA kuwa kipaumbele cha kitaifa.

“Serikali ya Awamu ya Sita chini ya Rais wetu, Dkt. Samia Suluhu Hassan inaipa
umuhimu teknolojia. Rais anaishi kwenye TEHAMA na anatumia TEHAMA, kwa
hiyo TEHAMA ni kipaumbele cha Serikali,” alisema.

Dkt. Kusiluka aliipongeza Bodi na uongozi wa e-GA kwa hatua kubwa iliyofikiwa
katika kurahisisha upatikanaji wa huduma kwa wananchi kupitia mifumo ya
kidigitali.

Alisema,Tanzania ni miongoni mwa nchi zilizopiga hatua kubwa duniani katika
matumizi ya TEHAMA kwenye utekelezaji wa shughuli za Serikali, huku
akibainisha kuwa mifumo mingi inayotumika Serikalini imebuniwa na watumishi
wa umma wenyewe.

“Mwanzo watumishi wetu hawakuaminika, lakini wachache walisimama kidete
kudhihirisha kwamba tunaweza. Yanayowezekana huko kwa wenzetu kwa nini
kwetu yasiwezekane?” alisema.

Aliongeza kuwa, wataalamu wa TEHAMA wa Tanzania wana uwezo wa
kushindana kimataifa na baadhi yao wamefanya vizuri katika taasisi kubwa
duniani pamoja na mashindano ya kimataifa wakiwa vyuoni.

Akizungumzia changamoto za usalama mtandaoni, alionya juu ya matumizi
mabaya ya teknolojia ikiwemo uhalifu wa kimtandao na upotoshaji wa taarifa, na
kuhimiza usimamizi makini wa teknolojia zinazochipukia, kama Akili Unde (AI).

“Nitoe wito kwenu kuhakikisha mnatumia au kusimamia teknolojia hii ili ituletee
maendeleo badala ya uhalifu au uharibifu… ni muhimu kulinda mila, desturi na
mshikamano wa Taifa,” alisema.

Alizitaka Taasisi za Umma kuhakikisha mifumo yao inasomana ili kuepuka
urudufu na upotevu wa rasilimali, akibainisha kuwa jitihada za e-GA zimepunguza



kwa kiasi kikubwa changamoto hiyo na kuwezesha ubadilishanaji wa taarifa
Serikalini kupitia mifumo ya TEHAMA.

Kadhalika, amezikumbusha taasisi kuzingatia kikamilifu Sheria ya Serikali
Mtandao ya Mwaka 2019 pamoja na Kanuni na Miongozo yake, na kuonya dhidi
ya mikataba isiyoendana na kukidhi mabadiliko ya teknolojia.

Amesisitiza umuhimu wa watumishi kupata mafunzo ya mara kwa mara ili
kuendana na kasi ya mabadiliko ya kiteknolojia, ili kuwa mifumo ya TEHAMA
iliyothabiti inayojibu matatizo yaliyopo, pamoja na kuepuka hoja za Mdhibiti na
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) zinazotokana na udhaifu katika
mifumo inayotumika.

"Kikao kazi hiki kinapaswa kuwa jukwaa la majadiliano ya wazi, kubadilishana
uzoefu na kuweka maazimio yanayotekelezeka, ili kufikia lengo la Dira ya
Maendeleo 2050 la kuhakikisha zaidi ya asilimia 80 ya huduma za Serikali
zinapatikana kidigitali kwa usalama, uwazi na gharama nafuu,"amesema.

Naye, Naibu Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na
Utawala Bora, Bw. Xavier Daudi, amesema kwa kuwa serikali Mtandao ni
nyenzo muhimu katika kuboresha utoaji wa huduma kwa umma, Serikali
itaendelea kuimarisha Mamlaka ya Serikali Mtandao kwa kutenga rasilimali zaidi.

Awali, Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa e-GA, Dkt. Mussa Kissaka,
alisema licha ya jukumu la kisheria la e-GA la Kuratibu, kuendeleza na
kusimamia jitihada za Serikali Mtandao, mafanikio ya jitihada hizi yanahitaji
mshikamano na ushirikiano wa karibu wa wadau wote na kwamba majadiliano ya
kikao kazi hicho yatasaidia kuboresha huduma za serikali Mtandao.


